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DIBAJI 

Bodi ya Usajili wa Wabunifu Majengo na Wakadiriaji Majenzi (Architects and Quantity 
Surveyors Registration Board) ilianzishwa kwa Sheria ya Bunge Na.16 ya mwaka 1997 
ambayo tarehe 01 Oktoba, 2010 ilifutwa na nafasi yake kuchukuliwa na Sheria ya Usajili 
wa Wabunifu Majengo na Wakadiriaji Majenzi Na. 4 ya mwaka 2010 (Architects and 
Quantity Surveyors (Registration) Act No. 4 of 2010). 
 

Bodi ya Usajili wa Wabunifu Majengo na Wakadiriaji Majenzi (AQRB) imepewa jukumu 

la kusimamia Sheria ya Usajili wa Wabunifu Majengo na Wakadiriaji Majenzi Na.4 ya 

mwaka 2010 na majukumu yake yameainishwa katika kifungu Na. 5 cha Sheria. 

Majukumu makuu yakiwa ni kusajili na kudhibiti mienendo ya Wabunifu Majengo, 

Wakadiriaji Majenzi, Wabunifu wa Ndani, Wabunifu wa Mandhari ya Nje, Wasanifu 

Teknolojia, Watathmini, Wasimamizi Ujenzi, Wasimamizi Mradi pamoja na Kampuni za 

Ushauri Elekezi katika fani hizo. 

 

Mkataba wa Huduma kwa Mteja ni mojawapo ya mifumo ya uboreshaji wa Utendaji kazi 

iliyoanzishwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Programu ya 

Kuboresha Utumishi wa Umma ikiwa na lengo la kuziwezesha Taasisi za Umma kutoa 

huduma bora kwa Umma.  

 

Kwa kuzingatia umuhimu wa majukumu ya Bodi, Bodi imeandaa Mkataba wa Huduma 

kwa Mteja ukiwa na dhumuni la kuaainisha huduma inazozitoa, viwango vya huduma 

ambavyo Mteja ana haki ya kupata na kuelezea utaratibu wa kupokea maoni na 

pongezi. Aidha, Mkataba huu unampa Mteja haki ya kuwasilisha malalamiko pale 

yanapojitokeza kupitia njia zitakazotumika  kuwasiliana na Bodi. 

 

Mafanikio ya Utekelezaji wa Mkataba huu yatategemea uhusiano mzuri wa kikazi kati ya 

Bodi na Mteja. Inatarajiwa kwamba mojawapo ya faida zitakazopatikana kutokana na 

matumizi ya Mkataba huu ni kuifanya Bodi kutoa huduma zenye ubora zaidi kwa Mteja. 

Tuna imani kwamba Mkataba utasaidia kufikia lengo la Bodi la kuziboresha huduma 

inazozitoa wakati wote kwa kutoa mrejesho kwa Bodi juu ya ubora wake ili kuweza 

kutimiza malengo yaliyokusudiwa na mkataba huu. 
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Mkataba huu utatumika kwa muda wa miaka mitatu (3) kuanzia mwaka wa fedha 

2025/26 hadi 2027/28 japokuwa mapitio yanaweza kufanyika wakati wowote kadiri 

itakavyoonekana inafaa. 

                                                         

Arch.Dr. Daniel G. Matondo 

KAIMU MSAJILI
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1.0 DIRA NA DHIMA YA BODI 

1.1 DIRA 

 
Mdhibiti wa Kisasa wa Taaluma za Ubunifu Majengo, Ukadiriaji Majenzi, 

Ubunifu wa Ndani, Ubunifu wa Mandhari ya Nje, Usanifu Teknolojia, 

Utathmini, Usimamizi Ujenzi, Usimamizi Mradi pamoja na Kampuni za 

Ushauri Elekezi katika fani hizo.  

1.2 DHIMA 

 
Kudhibiti mienendo ya Taaluma za Ubunifu Majengo, Ukadiriaji Majenzi, 

Ubunifu wa Ndani, Ubunifu wa Mandhari ya Nje, Usanifu Teknolojia, 

Utathmini, Usimamizi Ujenzi, Usimamizi Mradi pamoja na Kampuni za 

Ushauri Elekezi katika fani hizo kwa kusajili, kufuatilia, kukuza na kulinda 

weledi wa Taaluma kwa manufaa ya jamii.  

2.0 MADHUMUNI YA MKATABA 
 

Madhumuni ya Mkataba huu ni kumfahamisha Mteja kuhusu upatikanaji wa 

huduma, aina na viwango vya ubora wa huduma za Bodi. Aidha, Mkataba 

umelenga katika kukuza uelewa wa Mteja kuhusu haki na wajibu wake na 

namna ya kushughulikia malalamiko pale ambapo huduma hazikidhi 

matarajio yake. Masuala muhimu ya kuzingatiwa ni: 

i. Kufuatilia na kupata taarifa sahihi kuhusu Mteja na mahitaji yake ikiwa 

ni pamoja na viwango vya huduma muhimu ambazo anastahili 

kuzipata, 

ii. Kupata taarifa ya Mteja kwa kuzingatia maeneo muhimu ya matokeo 

na malengo yaliyokubalika katika Mpango Mkakati wa Bodi, 

iii. Kutoa utaratibu wa namna ya kuwasilisha malalamiko na jinsi ya 

kuyashughulikia endapo yatajitokeza, 

iv. Kutoa elimu ya haki na wajibu kwa Mteja, 

v. Kutoa utaratibu wa kupata mrejesho, 

vi. Kupata maelezo ya kufika katika ofisi za Bodi, na 
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vii. Kufuatilia na kutathmini Mkataba wa Huduma kwa Mteja. 

3.0 WATEJA WA BODI 
 

i. Wizara, Taasisi za Umma, Idara zinazojitegemea, Mamlaka na Wakala 

za Serikali 

ii. Wataalamu na Kampuni za ushauri elekezi zilizosajiliwa na Bodi, 

iii. Chama cha Wabunifu Majengo Tanzania (AAT), Taasisi ya Wakadiriaji 

Majenzi Tanzania (TIQS) na Vyama vya Wataalamu katika sekta ya 

Ujenzi, 

iv. Wahitimu na Wanafunzi wa Vyuo vikuu katika fani za Ubunifu 

Majengo, Ukadiriaji Majenzi ikijumuisha kada za Fundi Mchundo na 

Wachoraji wa Ramani za ujenzi, 

v. Wanafunzi wa Shule za msingi na sekondari katika fani za masomo ya 

Sayansi, 

vi. Viongozi na Watumishi wa Bodi, 

vii. Bodi zinazosimamia Sheria na Wakala zilizo chini ya Wizara ya Ujenzi, 

viii. Asasi zisizo za Serikali, Wadau wa maendeleo na Taasisi za 

Kidiplomasia, 

ix. Bodi na vyama vya Taaluma nyingine, 

x. Waendelezaji wa Miundombinu, 

xi. Vyuo vikuu na Taasisi za mafunzo zitoazo taaluma za Ubunifu 

Majengo na Ukadiriaji Majenzi,  

xii. Vyombo vya Habari, 

 

 

 

4.0 HUDUMA ZITOLEWAZO NA BODI 
 

i. Usajili wa wataalamu wa ndani ya Nchi, 
ii. Usajili wa wataalamu kutoka nje ya Nchi, 
iii. Usajili wa wahitimu, 
iv. Usajili wa Fundi sanifu mbunifu majengo, 
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v. Usajili wa mchoraji majengo, 
vi. Usajili wa Makampuni ya ndani ya Nchi, 
vii. Usajili wa Makampuni ya nje ya Nchi, 
viii. Usajili wa Taasisi za Serikali kama mshauri elekezi, 
ix. Usajili wa Miradi ya ujenzi, 
x. Leseni ya kutoa huduma ya ushauri elekezi kwa wataalamu, 
xi. Leseni ya kutoa huduma ya ushauri elekezi kwa Kampuni, 
xii. Mitihani ya Bodi ya kitaaluma, 

xiii. Mafunzo endelevu ya kuwajengea uwezo wataalamu na wadau wa sekta 
ya ujenzi, 

xiv. Kuratibu mashindano ya ubunifu majengo kwa waendelezaji wa majengo, 
xv. Kushughulikia malalamiko ya wadau kuhusu ukiukwaji wa sheria, taratibu 

na kanuni katika kusimamia miradi ya ujenzi, 
xvi. Huduma za Bima, na: 

xvii. Huduma Nyinginezo. 
  

 

5.0 VIWANGO VYA UTOAJI WA HUDUMA 
 

 AINA YA HUDUMA MUDA UNAOTUMIKA 
KUTOA HUDUMA 

i.  Usajili wa wataalamu wa ndani ya Nchi Siku tatu (3) za kazi 

ii.  Usajili wa wataalamu kutoka nje ya Nchi Siku tatu (3) za kazi 

iii.  Usajili wa wahitimu Siku tatu (3) za kazi 

iv.  Usajili wa Fundi sanifu mbunifu majengo Siku tatu (3) za kazi 

v.  Usajili wa mchoraji majengo Siku tatu (3) za kazi 

vi.  Usajili wa Makampuni ya ndani ya Nchi Siku tatu (3) za kazi 

vii.  Usajili wa Makampuni ya nje ya Nchi Siku tatu (3) za kazi 

viii.  Usajili wa Taasisi za Serikali kama mshauri 
elekezi 

Siku tatu (3) za kazi 

ix.  Usajili wa Miradi ya ujenzi Siku mbili (2) za kazi 

x.  Leseni ya kutoa huduma ya ushauri elekezi 
kwa wataalamu 

Siku moja (1) ya kazi 

xi.  Leseni ya kutoa huduma ya ushauri elekezi 
kwa Kampuni 

Siku moja (1) ya kazi 

xii.  Mitihani ya Bodi ya kitaaluma Miezi minne (4)  

xiii.  Mafunzo endelevu ya kuwajengea uwezo 
wataalamu na wadau wa sekta ya ujenzi 

Miezi mitatu (3)  

xiv.  Kuratibu mashindano ya ubunifu majengo 
kwa waendelezaji wa majengo 

Miezi sita (6)  
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xv.  Kushughulikia malalamiko ya wadau kuhusu 
ukiukwaji wa sheria, taratibu na kanuni 
katika kusimamia miradi ya ujenzi 

Miezi mitatu (3)  

xvi.  Kutoa Bima Siku mbili (2) za kazi 

 HUDUMA NYINGINEZO MUDA UNAOTUMIKA 
KUTOA HUDUMA 

xvii.  Kukiri kupokea barua  Siku tatu (3) za kazi 

xviii.  Kujibu barua kwa maandishi Siku saba (7) za kazi 

xix.  Kupokea simu Miito mitatu (3) 

xx.  Kutoa taarifa kwa Mteja Siku tano (5) za kazi 
xxi.  Kushughulikia stahiki za watumishi wa Bodi Siku saba (7) za kazi 

xxii.  Kushughulikia malipo Siku saba (7) za kazi 

xxiii.  Kutoa hati za malipo kwa Wazabuni wa 
miradi na huduma 

Siku saba (7) za kazi  

xxiv.  Kujibu hoja za ukaguzi  Siku ishirini na moja (21) za 
kazi 
 

xxv.  Kuandaa mahitaji na hadidu za rejea ili 
kutangaza zabuni za Kitaifa na kimataifa 

Siku saba (7) na za 

Kimataifa ndani ya siku 

ishirini na moja (21) 

xxvi.  Kuchambua zabuni na kutoa mapendekezo 
ya tuzo za wazabuni na kupata idhini ya 
Bodi 

Ndani ya siku kumi na nne 
(14) 

xxvii.  Kupokea miadi siku zote za kazi Kuanzia saa mbili (2:00) 
asubuhi hadi saa kumi 
(10:00) jioni 

xxviii.  Kujibu maswali kutoka Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, tovuti ya Serikali, 
tovuti ya Wizara na vyombo vya Habari 
 

Siku saba (7) za kazi 

 
 

6.0 WAJIBU WA BODI KWA MTEJA 
 

i. Kutoa huduma kwa kuzingatia viwango vilivyokubalika,  

ii. Kutoa utaratibu wa upatikanaji wa huduma,  

iii. Kupokea na kushughulikia malalamiko na maoni ya wateja kwa wakati, 

iv. Kutunza siri za wateja, na 

v. Kuwaheshimu wateja. 
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7.0 MAJUKUMU YA BODI 
 

Majukumu ya Bodi yameainishwa katika Kifungu Namba 5 cha Sheria ya 

Bodi ya Usajili wa Wabunifu Majengo na Wakadiriaji Majenzi Na. 4 ya 

Mwaka 2010 kama ifuatavyo: 

i. Kusajili na kutunza rejesta na rejesta ndogo za Wabunifu majengo, 

Wakadiriaji majenzi na kampuni zao, Wabunifu majengo wahitimu, 

Wakadiriaji majenzi wahitimu, Mafundi sanifu, Wasanifu michoro wa 

ndani na wa kigeni na kufanya maamuzi kuhusu maombi ya usajili wao 

kila mwaka, 

ii. Kuainisha ada za maombi, usajili, ada ya mwaka na ada nyingine kama 

itakavyohitajika, 

iii. Uthibiti wa shughuli na mwenendo wa Wabunifu majengo, Wakadiriaji 

majenzi na kampuni zao, Wabunifu majengo wahitimu, Wakadiriaji 

majenzi wahitimu, Mafundi wasanifu, Wasanifu michoro, 

iv. Kuingia maeneo ya ujenzi na kukagua kazi za ujenzi kwa lengo la 

kuthibitisha na kuhakikisha kwamba kazi hizo zinafanywa na kampuni za 

ubunifu majengo au za ukadiriaji majenzi zilizosajiliwa na kwamba kazi 

hizo zinafuata Kanuni na Sheria zote za nchi ikijumuisha matakwa ya 

usalama, uwekaji wa bango ambalo linaonyesha jina la mradi, majina, 

anuani, simu na barua pepe za mteja, Mbunifu majengo, Mkadiriaji 

majenzi, kibandiko cha usajili wa mradi na kuchukua hatua za kisheria 

dhidi ya wanaokiuka, 

v. Kuendeleza, kufuatilia na kutoa fursa za kujiendeleza kitaaluma na vifaa 

vya masomo na mafunzo ya ubunifu majengo, ukadiriaji majenzi na 

masomo yanayohusiana na hayo, 

vi. Kuendesha mitihani au usaili wa kitaaluma kwa lengo la kuthibitisha 

uwezo wa kufanya kazi kama Wabunifu majengo au Wakadiriaji majenzi 

waliohitimu kitaaluma au waliopata mafunzo ya kutosha kivitendo katika 

ubunifu majengo au ukadiriaji majenzi kama inavyoweza kuidhinishwa na 

Bodi, 
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vii. Kutayarisha machapisho na usambazaji wa jumla wa vifaa 

vilivyozalishwa kuhusiana na kazi na shughuli za Bodi, 

viii. Kushirikiana na Taasisi nyingine zinazohusika na ubunifu majengo, 

ukadiriaji majenzi na masuala yanayohusiana, 

ix. Kutoa vyeti vya kitaaluma na tuzo nyingine za Bodi kwa mitihani 

inayoendeshwa na Bodi, 

x. Kuchukua hatua za kinidhamu dhidi ya Wabunifu majengo, Wakadiriaji 

majenzi na Wataalamu wengine wa kati waliosajiliwa na Bodi, 

xi. Kusajili kazi au miradi ya ujenzi, 

xii. Kutoa huduma za ushauri kwa umma na katika sekta ya ujenzi, 

xiii. Kukuza na kusimamia mwenendo, maadili na uadilifu wa kitaaluma wa 

Wabunifu majengo, Wakadiriaji majenzi na kampuni yanayofanya au 

kuendesha kazi zao ndani ya Tanzania, 

xiv. Kusimamia na kudhibiti mashindano ya ubunifu majengo, 

xv. Kukuza uelewa na kuelimisha umma juu taaluma ya ubunifu majengo na 

ukadiriaji majenzi pamoja na majukumu na wajibu wa Wabunifu majengo 

na Wakadiriaji majenzi, na 

xvi. Kutekeleza majukumu mengine yoyote ambayo yana maslahi ya Umma 

ambayo Waziri anaweza kwa maandishi kuyatolea maelekezo. 

 

 

 

 

8.0 HAKI NA WAJIBU WA MTEJA 

8.1 HAKI ZA MTEJA 

 
i. Kupata ushauri sahihi wa kitaalamu, Kupokelewa vizuri na kusikilizwa 

kwa mahitaji ya Mteja, 

ii. Kuelimishwa kuhusu haki na wajibu wa Mteja kulingana na vipengele 

vya Mkataba, 

iii. Kupata huduma stahiki kwa wakati, 
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iv. Kupata fursa ya kutoa malalamiko, maoni na pongezi, 

v. Kupata majibu stahiki kulingana na hoja iliyoletwa, 

vi. Kupata mrejesho wa malalamiko au maoni, 

vii. Kukata rufaa kwa kuzingatia taratibu, 

viii. Kupewa faragha,  

ix. Kutunziwa siri, 

x.      Kuhudumiwa kwa heshima,  

xi.      Kupatiwa huduma bila upendeleo, 

xii.      Kutozwa ada ya huduma inavyostahili, na: 

xiii. Kupatiwa nakala ya Mkataba wa Huduma kwa Mteja bila malipo. 

 

 

8.2 WAJIBU WA MTEJA 

 
i. Kupokea, kusoma na kuelewa vipengele vya Mkataba wa Huduma 

kwa Mteja, 

ii. Kutoa ushirikiano, 

iii. Kutunza siri, 

iv. Kutoa taarifa kwa usahihi na kwa wakati, 

v. Kuzingatia Sheria, Kanuni, taratibu, Miongozo na Nyaraka, 

vi. Kuzingatia miadi na muda wa kazi, 

vii. Kulipa ada na tozo zinazotakiwa. 

9.0 UTARATIBU WA KUPATA MREJESHO 
 

Bodi ya Usajili wa Wabunifu Majengo na Wakadiraji Majenzi itapokea 

pongezi, malalamiko na maoni kutoka kwa Mteja kwa njia ya maandishi, 

kupitia sanduku la maoni, barua, barua pepe, simu, tovuti  au ana kwa ana. 

Utaratibu huu unalenga kupata taarifa kutoka kwa Mteja ili kuweza 

kuboresha huduma kwa Mteja. 
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10.0 JINSI YA KUWASILIANA NA BODI 
 

Kwa mawasiliano na ofisi za Bodi ya Usajili wa Wabunifu Majengo na 

Wakadiriaji Majenzi unaweza kufika ofisini, kupiga simu au kutuma barua 

kwa njia ya posta au barua pepe kupitia anuani zifuatazo: 

 

Ofisi ya Makao Makuu 

Bodi ya Usajili wa Wabunifu Majengo na 

Wakadiraji Majenzi, 

9 Mtaa wa AQRB, 

S. L. P. 2377, 

41101 TAMBUKARELI, DODOMA.  

Simu: +255262160370 

           +255262160371  

Barua pepe:  info@aqrb.go.tz  

Tovuti: www.aqrb.go.tz  

 

Ofisi ya Kanda ya Kati, 

Bodi ya Usajili wa Wabunifu Majengo na 

Wakadiraji Majenzi, 

11 Mtaa wa Jamatini, 

S. L. P. 2377, 

41101 VIWANDANI, DODOMA. 

Simu:+255262323858  

Barua pepe: centralzone@aqrb.go.tz  

Tovuti:www.aqrb.go.tz  

 

Ofisi ya Kanda ya Kaskazini, 

Bodi ya Usajili wa Wabunifu Majengo na 

Wakadiraji Majenzi, 

5 Mtaa wa Wachaga, 

S. L. P. 11604, 

23104 ARUSHA. 

Simu: +255272547146  

Barua pepe:   northernzone@aqrb.go.tz  

Tovuti: www.aqrb.go.tz 

Ofisi ya Kanda ya Kusini, 

Bodi ya Usajili wa Wabunifu Majengo na 

Wakadiraji Majenzi, 

04 Mtaa wa Sabasaba, 

S. L. P. 635, 

53101 MBALIZI ROAD, MBEYA CBD. 

Simu: +255252502590 

Barua pepe:  southernzone@aqrb.go.tz  

Tovuti: www.aqrb.go.tz 

 

Ofisi ya Kanda ya Mashariki, 

Bodi ya Usajili wa Wabunifu Majengo na 

Wakadiraji Majenzi, 

5 Barabara ya Pamba, 

S. L. P. 72673, 

11101 KIVUKONI, ILALA, DAR ES 

SALAAM. 

Simu: +255222110292  

Barua pepe:  easternzone@aqrb.go.tz  

Tovuti: www.aqrb.go.tz 

 

Ofisi ya Kanda ya Ziwa, 

Bodi ya Usajili wa Wabunifu Majengo na 

Wakadiraji Majenzi, 

16 Barabara ya Station, 

S. L. P. 807, 

33101 MWANZA.  

Simu: +255282540830  

Barua pepe:  lakezone@aqrb.go.tz  

Tovuti: www.aqrb.go.tz  

 

 

mailto:info@aqrb.go.tz
http://www.aqrb.go.tz/
http://www.aqrb.go.tz/
mailto:%20northernzone@aqrb.go.tz
http://www.aqrb.go.tz/
mailto:southernzone@aqrb.go.tz
http://www.aqrb.go.tz/
mailto:easternzone@aqrb.go.tz
http://www.aqrb.go.tz/
mailto:lakezone@aqrb.go.tz
http://www.aqrb.go.tz/
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Ramani ya Tanzania ikionesha mgawanyo wa shughuli za Bodi kwa ofisi za 

Kanda; 

 

11.0 UFUATILIAJI NA TATHMINI 
 

Bodi ya Usajili wa Wabunifu Majengo na Wakadiriaji Majenzi itafurahi 

kupata mrejesho wa namna inavyotoa huduma ili kuweza kutekeleza kwa 

ufasaha Ufuatiliaji na Tathmini ya utendaji kazi wa Bodi inapotoa huduma 

kwa Mteja kwa kuzingatia Mkataba wa Huduma kwa Mteja. Katika 

Ufuatiliaji na Tathmini, Bodi itatekeleza yafuatayo;  

i. Utekelezaji wa mkataba huu utafuatiliwa na kufanyiwa tathmini na 

Mteja kila anapokamilisha kupatiwa huduma kwa kujaza dodoso lenye 

maswali kuhusu huduma aliyopatiwa kulingana na mkataba wa 

huduma kwa Mteja, 
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ii. Zoezi la ufuatiliaji na tathmini litafanywa na Bodi kila mwisho wa 

mwaka kwa kumshirikisha Mteja ili kubaini mafanikio au changamoto 

zilizojitokeza. Matokeo ya tathmini hii yatasaidia kufanya maboresho 

ya utendaji kazi wa Bodi, 

iii. Zoezi la ufuatiliaji na tathmini litafanywa na Mtaalamu huru kila baada 

ya miaka mitatu kutathmini ufanisi wa utekelezaji wa huduma 

zinazotolewa na Bodi kulingana na Mkataba wa Huduma kwa Mteja ili 

kuweka vigezo vipya vya upimaji wa Bodi, 

iv. Matokeo ya ufuatiliaji na tathmini yatatangazwa kwa uwazi kwenye 

vyombo vya habari ili kutoa mrejesho kwa Mteja na Watumishi wa Bodi 

ili kufanya maboresho ya utendaji kazi. 

 


